Siamtakeang.com Webboard
สิงหาคม 30, 2014, 03:20:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: SMF - Just Installed!

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไงให้ทองเหลืองที่เคยเป็นสีเหลืองกลับไปเป็นสีทองเหลืองอีกครั้ง งงมั้ย  (อ่าน 5961 ครั้ง)
louistdt
Full Member

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:13:56 PM »

ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ตามคำถามข้างบนครับ
พูดให้เข้าใจง่ายๆก็คือว่า เตาฟู่และอุปกรณ์ทองเหลืองหลายๆอย่างครับ ผมเอาไปแช่น้ำยาล้างห้องน้ำเพื่อขจัดคราบฝังแน่นอย่างที่หลายท่านทำอยู่ แล้วแช่นานไปหรือใช้น้ำยามากไปก็ไม่รู้มันเลยออกมาเป็นสีทองแดงครับ ขนาดพึ่งขึ้นจากกะละมังเป็ดโปร แล้วเอาลงแช่น้ำผงซักฟอก
ในทันที มันยังแดงเลย ยังไม่พอรอมันแห้งแล้วเอาบรัสโซลงขัดอีกที หวังจะให้เป็นสีทองเหลืองกลับมา มันก็กลายเป็นสีทองแดงแบบเงาๆแทน สรุปว่ามันจะเป็นสีทองแดงแบบนี้ตลอดไปเลยหรือครับ มีวิธีแก้ไหมครับ (ไม่เอาวิธีไปชุบทองนะครับ)
madoy
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:27:50 PM »

ใช้น้ำยาล้างทองเหลือง...นะครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...เดี๋ยวว่างๆ..จะลงรูปให้ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Birdboy
Hero Member

BIRD ฝั่งธนฯ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 05:41:12 PM »

รู้แต่เอาไปทำให้มันเงาวับ อะครับ  ตกใจ

ID Line : birdboys
เด็กเล่นไฟ
Hero Member

รู้อะไร ไม่สู้ รู้จักกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 07:19:13 PM »

แดงๆทิ้งไว้เดี๋ยวก็เหลืองครับ
ถ้าไม่ทันใจจะปัดเงาแบบพี่ Birdboy แนะนำ
ก็ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ รับรองเงาสมใจ  ยิงฟันยิ้ม

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=kumtakeang&topic=193
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 07:19:52 PM โดย เด็กเล่นไฟ » บันทึกการเข้า
atta
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 02:13:31 AM »

นอกจากปัดเงาด้วยหัวปัดธรรมดาแล้ว ไม่แน่ใจว่ายิงทรายจะขัดให้เป็นเงาได้หรือเปล่าเห็นว่ามีทรายขัดหลายเบอร์ทั้งหยาบและละเอียด  ต้องรอท่านที่เคยยิงทรายมาตอบอีกทีครับ (ถ้าราคาอุปกรณ์ยิงทรายไม่แพงเกินไป คงได้คำตอบแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
madoy
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 05:52:34 AM »

แถวนี้ส่วนใหญ่จะใช้ยิงกลางอากาศเอา...ยิงทรายนานๆเห็นทีครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
oh_me
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:23:51 AM »

แถวนี้ส่วนใหญ่จะใช้ยิงกลางอากาศเอา...ยิงทรายนานๆเห็นทีครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จุมพิต ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เด็กเล่นไฟ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 11:24:24 AM »

นอกจากปัดเงาด้วยหัวปัดธรรมดาแล้ว ไม่แน่ใจว่ายิงทรายจะขัดให้เป็นเงาได้หรือเปล่าเห็นว่ามีทรายขัดหลายเบอร์ทั้งหยาบและละเอียด  ต้องรอท่านที่เคยยิงทรายมาตอบอีกทีครับ (ถ้าราคาอุปกรณ์ยิงทรายไม่แพงเกินไป คงได้คำตอบแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ไม่มีเครื่องยิง แต่เคยเห็นบ้างครับ
การพ่นทรายจะทำให้ผิวนอกชิ้นงาน
ถูกเม็ดทรายขัดออกไปเหมือนกระดาษทรายถู
แต่จะดีกว่าตรงที่สะดวกรวดเร็วกว่ามาก
และซอกหลืบที่กระดาษทรายถูเข้าไม่ถึง
เม็ดทรายขัดซึ่งมีัหลายแบบแล้วแต่จะเลือกใช้
จะถูกพ่นเข้าไปขัดซอกหลืบเหล่านั้น
แต่ยังไงการปัดให้เงาแว๊บๆกริ๊บๆก็ยังต้อง
นำมาปัดโดยผงขัดละเอียดแบบพี่ atta แนะนำอีกที
ถามพี่ Birdboy ได้ครับ .. เปล่าอำ  ยิงฟันยิ้ม
Birdboy
Hero Member

BIRD ฝั่งธนฯ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:17:56 PM »

เป็นไปตามที่ พี่เด็กเล่นไฟ แจ้งไว้ครับ การพ่นทราบ ไม่อาจทำให้ชิ้นงานเงาขึ้นมาได้
การปัดเงาเท่านั้นที่ทำได้

การปัดเงาที่สะดวก รวดเร็ว มีคุณภาพ ต้องมีอุปกรณ์ดัีงนี้

1. มอเตอร์ + ล้อผ้าดิบ ประมาณ 6"
2. ยาขัด สีฟ้า
3. ฝีมือ  ยิงฟันยิ้ม

เพียงแค่นี้คุณก็จะได้ ชิ้นงานที่เงาวัีบ  ยิ้มเท่ห์

ID Line : birdboys
เด็กเล่นไฟ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 01:36:45 PM »

สองอย่างแรกพอหาได้
อย่างสุดท้ายไม่มีเลยครับพี่ Bird  ยิงฟันยิ้ม
Eagle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:00:11 PM »

สองอย่างแรกพอหาได้
อย่างสุดท้ายไม่มีเลยครับพี่ Bird  ยิงฟันยิ้ม

ฝีมือไม่มี แล้วมีฝีที่มือ หรือ เปล่าครับ
เด็กเล่นไฟ
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:09:34 PM »

มือถือแต่ ผีจิ่ว ครับ  ยิงฟันยิ้ม
ภาษาจีนแปลว่า beer  อิอิ
Superman
Hero Member
Hero Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 09:41:22 PM »

ของผม มีติดบ้านเลยคือ กระดาษทรายน้ำ TOA เบอร์ 2000 ครับ(ต้องกระดาษทรายน้ำเท่านั้น)  ยิงฟันยิ้ม
แต่พักหลังๆนี้ ผมแช่น้ำมะขาม ข้ามคืน รุ่งขึ้น ลูบออกก็เกือบหมดแล้วครับ แต่คราบน้ำมันเก่าๆต้องเอาออกก่อนนะ(น้ำยาล้างจานหรือน้ำมันเบนซินล้าง)
ที่สำคัญ เป็ดไม่อยู่ในสายตาแล้วครับ(เสียสุขภาพ เสียชิ้นงาน เสียเล็บมือ) 555
Eagle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 03:52:56 PM »

แดงๆทิ้งไว้เดี๋ยวก็เหลืองครับ
ถ้าไม่ทันใจจะปัดเงาแบบพี่ Birdboy แนะนำ
ก็ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ รับรองเงาสมใจ  ยิงฟันยิ้ม

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=kumtakeang&topic=193

ตามคุณเด็กเล่นไฟครับ ทิ้งไว้ก็เป็นเหลือง ตามที่ผมเข้าใจ นิเกิ้ลเคลือบทองเหลืองเลยไม่ได้ เลยต้องเคลือบทองแดงบางๆไว้ เพื่อเป็นตัวสมาน ทองแดงนี้บางมากครับ
อยากให้เงา แบบไหนครับ
1. เงาแบบทองเหลืองปรกติ ไทยๆก็ใช้มะขามเปียกขัดกับผ้าดิบ มีตังค์หน่อยก็บัสโซ่ มีตังค์อีกนิดก็เวอนอล
2. เงาวับ ก็ยิงทราย
3. เงาแบบทอง ก็ไปชุบเคลือบ แบบร้านขายเครื่องทองเหลือง  ครึ่งปีก็ไม่มีหมอง

แต่ 2 และ 3 ทำแล้วไม่อยากจุด จุดแล้วความเสียหายเยอะ

หน้า: [1]
  พิมพ์